Welcome to Resource Zone.

คนไทยเข้ามาแล้วแนะนำตัวที่นี่นะครับ.....

dimple

อ๋อขอบคุณครับคุณ vorapon
สงสัยอีกนิดครับว่าอายุโดเมนเกี่ยวข้องไหม?ครับ พวก PageRank ล่ะเกี่ยวด้วยไหม?
ถ้าผมเพิ่มจดโดมเมน ไม่นานแล้วเอามา add url กับ dmoz จะได้รับการพิจารณาไหม?ครับ

vorapon

World/Thai
ทั้งอายุโดเมนและ pagerank ไม่มีผลต่อการพิจารณาครับ เว้นแต่ว่าเนื้อหาไม่ครบถ้วนซึ่งอาจเกิดเว็บยังใหม่ ตรงกันข้าม หากเว็บใหม่มีเนื้อหาครบถ้วนและความเป็นเอกลักษณ์ ก็จะเป็นตัวแทนที่ดีสำหรับสารบบ

dimple

โอเค ครับขอบคุณมากเลยทีเดียว ช่วยได้อีกเยอะ
ได้ได้ตั้งใจทำเว็บเผื่อจะได้อยุ่ในสาระบบ dmoz ซักวัน

vorapon

World/Thai
ตอนนี้ดีมอซกำลังปรับปรุงระบบให้มีประสิทธิภาพยิ่งขึ้น ช่วงนี้อาจเข้าไปเพิ่มเว็บไม่ได้ คาดว่าเดือนนี้น่าจะเสร็จครับ

dimple

ผม add ไปเกือบหมดล่ะครับ สำหรับเว็บที่ทำๆอยู่ เหลือบางเว็บที่ไม่ได้ add เพราะ เว็บไม่สมบูรณ์ ก็เลยเอาไว้ก่อน
ทำงานเป็น Editer ของ dmoz นี้มีค่าจ้างไหมครับ

vorapon

World/Thai
ไม่มีค่าจ้างครับ ทำเพราะว่าสนุกและได้เรียนรู้สิ่งใหม่ๆ ที่สำคัญได้ฝึกใช้ภาษาอังกฤษด้วยครับ

vorapon

World/Thai
ไปที่หมวดที่ต้องการครับ จากนั้นตรงมุมขวาบน คลิกที่แนะนำ URL ครับ

vorapon

World/Thai
เพิ่มเติมอีกนิด เวลาค้นหาหมวดที่ใช่ ลองหาในหมวดภาษาอังกฤษดูก่อน เพราะว่าทุกหมวดของ World ใช้โครงสร้างจากที่นั่นครับ

dimple

สอบถามเกี่ยวกับการ add url เพิ่มเติมครับ ว่าถ้าเกิด ผม add url ไปแล้วมันมีระยะเวลานานไหม? ในการพิจารณาอนุมัติ?
และหากเว็บไซด์ไม่ได้รับการอนุมัติแล้ว ทางตัวผมไปปรับแต่งหน้าเว็บให้ตรงหมวดและสมบูรณ์มากยิ่งขึ้น ไม่ทราบว่าจะ add url ซ้ำลงไปได้ไหมครับ
ระยะเวลามันเป็นยังไงครับ

vorapon

World/Thai
ส่วนมากภายใน 1 เดือนครับ หลังจากนั้นแนะนำให้ส่งเดือนละครั้ง เว็บไซต์ไม่ได้รับการอนุมัติ เกิดจากเนื้อหาไม่ตรง เว็บไปคัดลอกเนื้อหาจากที่อื่น แสปม เว็บไม่สมบูรณ์ หน้าโหลดช้าผิดปรกติ ฯลฯ บางทีเว็บมีข้อบกพร่องมาก แม้จะแก้ไขแล้วแต่ไม่อาจอยู่ในเกณฑ์ ตามวิจารนญาณของบรรณาธิการ หมวดที่ไม่มีบรรณาธิการดูแลจะใช้เวลานานในการพิจารณา

vorapon

World/Thai
ในการตรวจสอบว่าเว็บที่ส่งอยู่ในไดเรกทอรี่หรือยัง 1-2 อาทิตย์หลังจากบรรณาธิการเพิ่มเว็บ ฐานข้อมูลดีมอซจะอัพเดตรายชื่อใหม่ ในหน้าแรกของดีมอซ พิมพ์ชื่อโดเมนในช่องค้นหาลักษณะนี้ domain.com จะขึ้นรายชื่อหากมีในสารบบ เนื่องจากว่าบางครั้ง เว็บถูกส่งไปผิดหมวด บรรณาธิการอาจย้ายไปลงหมวดใหม่

dimple

ขอบคุณ คุณ vorapon มาเลยครับได้รับความรู้เยอะทีเดียว

vorapon

World/Thai
เพื่อนๆคนไหนมีเว็บไซต์ที่เป็นไปได้ว่าไม่สามารถจัดอยู่ในหมวดใด แนะนำประเภทของเว็บนั้นมาได้นะครับ เช่น เว็บจัดงานแต่งงาน ประวัติศาสตร์ ฯลฯ

vorapon

World/Thai
ระหว่างวันที่ 16 ถึง 19 สิงหาคม ดีมอซจะปรับปรุงระบบ ทำให้ไม่สามารถเพิ่มเว็บไซต์ได้ชั่วคราวครับ

vorapon

World/Thai
ในขณะนี้ดีมอซกำลังปรับปรุงระบบทำให้บรรณาธิการไม่สามารถเพิ่มเว็บไซต์ได้ แต่สามารถแนะนำเว็บไซต์มาได้เรื่อยๆ ขออภัยในความไม่สะดวกครับ

vorapon

World/Thai
ทางทีมงานกำลังแก้ไขระบบ ทำให้ข้อมูลเว็บไซต์ที่แนะนำมาล่าสุดไม่สามารถแสดงได้ หากการซ่อมแซมระบบเสร็จเรียบร้อยเมื่อใด จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งครับ

vorapon

World/Thai
ตอนนี้สามารถเห็นเว็บใหม่เข้ามาในระบบแล้ว แนะนำเข้ามาได้เรื่อยๆ ครับ

vorapon

World/Thai
มีเว็บไซต์ไม่ตรงกับหมวดใด อยากแนะนำหมวดใหม่ โพสที่นี่ได้ครับ

มีเว็บไซต์ไม่ตรงกับหมวดใด อยากแนะนำหมวดใหม่ โพสที่นี่ได้ครับ
ดีครับ ทุกคน กำลังจะส่งใบสมัคร Editor ใหม่อีกครั้งครับ มีคำแนะนำใหมครับ

Top Bottom